પ્રધાનમંત્રી આયુષ્યમાન યોજના સંપૂર્ણ માહિતી સરકારી, પ્રાઇવેટ હોસ્પિટલ લિસ્ટ 2022

 પ્રધાનમંત્રી આયુષ્યમાન યોજના સંપૂર્ણ માહિતી સરકારી, પ્રાઇવેટ હોસ્પિટલ લિસ્ટ 2022| આયુષ્યમાન ભારત યોજના હોસ્પિટલ લિસ્ટ 2022

આ યોજના આપણા દેશના વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્ર મોદી દ્વારા 25 સપ્ટેમ્બર, 2018 ના રોજ શરૂ કરવામાં આવી છે. આયુષ્માન ભારત હોસ્પિટલ સૂચિ 2022(ayushman card hospital list 2022) હેઠળ, કેન્દ્ર સરકાર દેશના ગરીબ પરિવારોને રૂ. 5 લાખ સુધીનો આરોગ્ય વીમો આપશે, જેના દ્વારા દેશના લોકો એમ્પેનલ્ડ હોસ્પિટલોમાં 5 લાખ રૂપિયા સુધીની મફત સારવાર મેળવી શકશે.

આ યોજના હેઠળ 10 કરોડથી વધુ ગરીબ પરિવારોને સ્વાસ્થ્ય વીમો આપવા માટે આવરી લેવામાં આવશે. આયુષ્માન ભારત યોજના 2022 ને પ્રધાનમંત્રી જન આરોગ્ય યોજના પણ કહેવામાં આવે છે. આયુષ્માન ભારત યોજનામાં, આરોગ્ય મંત્રાલય દ્વારા 1350 પેકેજોનો સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે, જેમાં કીમોથેરાપી, મગજની સર્જરી, જીવન બચાવવા વગેરેનો સમાવેશ થાય છે.

જેમ તમે બધા જાણો છો તેમ આયુષ્માન ભારત યોજના આર્થિક રીતે નબળા નાગરિકોને રૂ. 5 લાખ સુધીની કેશલેસ સારવાર આપવાના ઉદ્દેશ્ય સાથે શરૂ કરવામાં આવી હતી. આ યોજના હેઠળ વિવિધ સરકારી અને ખાનગી હોસ્પિટલોને સૂચિબદ્ધ કરવામાં આવી છે. જેના દ્વારા લાભાર્થીઓ તેમની કેશલેસ સારવાર કરાવી શકશે. આ આયુષ્માન ભારત હોસ્પિટલની યાદી સરકાર દ્વારા ઓનલાઈન ઉપલબ્ધ કરાવવામાં આવી છે

આયુષ્માન ભારત યોજના શું છે?

આયુષ્માન ભારત યોજના – રાષ્ટ્રીય સ્વાસ્થ્ય સુરક્ષા યોજનાનું નામ બદલીને હવે પ્રધાનમંત્રી જન આરોગ્ય યોજના ( PMJAY ) રાખવામાં આવ્યું છે, PM જન આરોગ્ય યોજનાના લાભાર્થીઓને એક ઈ-કાર્ડ મળે છે જેનો ઉપયોગ દેશમાં ગમે ત્યાં, જાહેર કે ખાનગી, એમ્પેનલ્ડ હોસ્પિટલમાં સેવાઓ મેળવવા માટે થઈ શકે છે

આયુષ્માન કાર્ડનો ઉપયોગ શું છે?

આયુષ્માન ભારત PM-JAY એ વિશ્વની સૌથી મોટી આરોગ્ય વીમા યોજના છે જેનો ઉદ્દેશ્ય દર વર્ષે કુટુંબ દીઠ રૂ. 5 લાખ નું આરોગ્ય કવચ પ્રદાન કરવાનો છે. 10.74 કરોડથી વધુ ગરીબ અને સંવેદનશીલ પરિવારો (અંદાજે 50 કરોડ લાભાર્થીઓ) કે જે ભારતીય વસ્તીના સૌથી નીચેના 40% છે તેમને ગૌણ અને તૃતીય સંભાળ હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવા માટે.

આ યાદીમાં તમારું નામ જોવા માટે તમારે કોઈ સરકારી ઓફિસની મુલાકાત લેવાની જરૂર નથી. આ લેખ દ્વારા, તમને જન આરોગ્ય હોસ્પિટલની સૂચિ સંબંધિત સંપૂર્ણ માહિતી મળશે. આ ઉપરાંત, તમને આ લેખ દ્વારા આ સૂચિ હેતુ, લાભો, સુવિધાઓ, પાત્રતા, મહત્વપૂર્ણ દસ્તાવેજો, અરજી કરવાની પ્રક્રિયા વગેરે સંબંધિત માહિતી પણ મળશે.

 પ્રધાનમંત્રી આયુષ્માન ભારત યોજના 2022 દ્વારા, દેશના આર્થિક રીતે નબળા ગરીબ પરિવારોને સ્વાસ્થ્ય વીમો આપીને નાણાકીય સહાય પૂરી પાડવામાં આવે છે

સામાજિક-આર્થિક જાતિ ગણતરી 2011 દ્વારા, ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં 8.03 કરોડ પરિવારો અને શહેરી વિસ્તારોમાં 2.33 કરોડ પરિવારોને આ યોજના હેઠળ આવરી લેવામાં આવશે.

પોતાનું નામ લાભાર્થીની યાદીમાં છે કે નહીં, કેવી રીતે જાણી શકાય?

આયુષ્માન ભારતની વેબસાઈટ https://mera.pmjay.gov.in/search/login માં બીપીએલ કાર્ડ ધારક પોતાનો મોબાઈલ નંબર, રેશનકાર્ડ નંબર અથવા નામ સર્ચ કરીને પોતાનો સમાવેશ થયો છે કે નહિ તે જાણી શકશે. આ ઉપરાંત હેલ્પલાઈન નંબર 14555 અને 1800 111 565 પર કોલ કરવાથી સરળતાથી માહિતી ઉપલબ્ધ થશે.

આ પણ જાણો : આધાર કાર્ડમાં સુધારો કરો ઘર બેઠા

ક્યાં રોગો-સર્જરીની સારવાર મળશેઆયુષ્માન યોજનામાં 

 ભારતમાં કુલ 1350 પ્રકારની સર્જરી, તપાસ અને પ્રોસીજરનો લાભ મળશે. દેશનાં પ્રત્યેક ગરીબ નાગરિકને મોટી બીમારીઓ અને મોટા ઓપરેશન તેમજ હોસ્પિટલમાં કરવામાં આવતી પ્રક્રિયાનો વિનામૂલ્યે લાભ મળશે. ઓપરેશનમાં બાયપાસ સર્જરી, મોતીયો, કોર્નિયલ ગ્રફ્ટીંગ, ઓર્થોપ્લાસ્ટી, છાતીમાં ફ્રેક્ચર, યુરોલોજીકલ સર્જરી, સીઝેરીયન ડીલીવરી, ડાયાલીસીસ, સ્પાઈન સર્જરી, બ્રેન ટ્યુમર સર્જરી તેમજ કેન્સરની વિવિધ સર્જરીઓ સર્જરીઓનો સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે.

હોસ્પિટલ ચેક કરો        અહીંથી ચેક કરો

સંપૂર્ણ માહિતી     અહીંથી વાંચો

સરકારી હોસ્પિટલ લીસ્ટ અહીંથી જુઓ

પ્રાઇવેટ હોસ્પિટલ લીસ્ટ અહીંથી જુઓ

તમારું નામ ચેક અહીંથી કરો

સત્તાવાર વેબસાઈટ https://www.pmjay.gov.in/

શું આયુષ્માન કાર્ડ ખાનગી હોસ્પિટલમાં માન્ય છે?

યોજના હેઠળની સેવાઓ તમામ સાર્વજનિક હોસ્પિટલો અને સૂચિબદ્ધ ખાનગી આરોગ્ય સંભાળ સુવિધાઓમાં મેળવી શકાય છે.

Leave a Comment